สถาปัตย์ ริมเล มทร.ศรีวิชัย ชั้นปีที่ 2 ออกเรียนรู้ ศึกษาดูงาน ในรายวิชาเทคโนโลยีอาคารและการก่อสร้าง 2
ในโครงการก่อสร้างบ้านพักอาศัยทั้งหมด 4 โครงการ ภายใต้ความอนุเคราะห์จากทาง บริษัทเกรทโฮม ดีไซน์ จำกัด (ศูนย์รับสร้างบ้านครบวงจร) อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา เพื่อประกอบการออกแบบงานสถาปัตยกรรมและเพิ่มเติมทักษะในด้านโครงสร้างอาคารขั้นพื้นฐาน
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics%26PDF_New/S__47390812.jpg)
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics%26PDF_New/S__47390808.jpg)
เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2565 คณาจารย์และนักศึกษา ชั้นปีที่2 หลักสูตรสาขาวิชาสถาปัตยกรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มทร.ศรีวิชัย
ได้จัดกิจกรรมนำนักศึกษาเพื่อศึกษาดูงานนอกสถานที่ ณ โครงการก่อสร้างบ้านพักอาศัย 4 โครงการ ของ ทางบริษัท เกรทโฮม ดีไซน์ จำกัด
(ศูนย์รับสร้างบ้านครบวงจร) อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา โดยได้รับเกียรติจาก คุณฐาปนพงศ์ มีแก้ว กรรมการผู้จัดการบริษัทฯ
คุณธนาวุฒิ สินไชย สถาปนิกอาวุโส คุณภูภัฏ สังข์คงสถาปนิก ตลอดจน วิศวกรผู้ควบคุมงาน และเจ้าหน้าจากทางบริษัทให้การต้อนรับ
และให้ความรู้แก่นักศึกษาเป็นอย่างดี
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics%26PDF_New/S__47390802.jpg)
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics%26PDF_New/S__47390797.jpg)
โดยมีคณาจารย์ผู้ดูแลทั้งสองท่าน
อาจารย์เรืองรัมภา อินทรักษ์ หัวหน้าหลักสูตรสาขาวิชาสถาปัตยกรรม และ อาจารย์ภาณุพันธ์นัดดา ดำนุ้ยราวัฒน์ อาจารย์ประจำรายวิชา กิจกรรมนี้มีวัตถุประสงค์ในการเพิ่มทักษะและองค์ความรู้ในด้านการออกแบบสถาปัตยกรรม (อาคารพักอาศัย ประเภท บ้านพักอาศัยขนาดเล็ก จนถึง ขนาดใหญ่) และความรู้ด้านโครงสร้างอาคาร ความรู้ทางวิศวกรรมโครงสร้างพื้นฐานที่เกี่ยวข้องกับการออกแบบทางสถาปัตยกรรม ตลอดจนการทราบถึงความรู้ทางเศรษฐศาสตร์ขั้นพื้นฐานที่มีความจำเป็นในการออกแบบสถาปัตยกรรมภายใต้งบประมาณที่เหมาะสม เพื่อให้นักศึกษาสามารถนำองค์ความรู้ที่ได้รับมาบูรณาการและประยุกต์ใช้ในการเรียนทางด้านสถาปัตยกรรมและการประกอบวิชาชีพสถาปัตยกรรมในอนาคตได้อย่างดียิ่ง
|