ฟังเสียงประเทศไทย จับชีพจร "คลองสำโรง"
พาลงใต้ไปที่ "คลองสำโรง" คลองประวัติศาสตร์สำคัญของเมืองสงขลา ที่เชื่อมระหว่างทะเลสาบสงขลาและทะเลอ่าวไทย อดีตคลองแห่งนี้เคยเป็นเส้นทางเดินเรือ ขนส่งสินค้าสู่เมืองท่าสําคัญรอบทะเลสาบสงขลา แต่มาวันนี้หน้าที่คลองสำโรงเปลี่ยนแปลงไปพร้อม ๆ กับการพัฒนาเมือง หลายหน่วยงานรวมถึงชาวบ้านริมคลองต่างพยายามช่วยกันหาแนวทาง ฟื้นคุณภาพชีวิตคนและคลองสายนี้ให้ให้ดีขึ้น แต่ก็ไม่ง่าย มีโจทย์ท้าทายมากมายที่คนสงขลาต้องช่วยกันคิดช่วยกันเเก้และมีส่วนร่วมในออกแบบ นำไปสู่การตัดสินใจร่วมกัน ชวนขยายประเด็นนี้กับ อ.จามีกร มะลิซ้อน อาจารย์ประจำหลักสูตรการผังเมือง คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มทร.สงขลา
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics/pic_new/%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2_0.jpg)
![](/arch/sites/default/files/Arch_pics/pic_new/jamigorn_0.jpg)
|