![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/01/422870402_122130384500103426_5789106156713066658_n-1024x683.webp)
เพื่อสร้างเครือข่ายนักศึกษาและคณาจารย์ ในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้เทคนิคด้านการเรียนการสอน ด้านศิลปกรรมและการออกแบบทุกแขนง ส่งเสริมสนับสนุนเผยแพร่งานวิจัย งานสร้างสรรค์ในระดับภูมิภาค และระดับชาติและนานาชาติ รวมถึงการร่วมสร้างนวัตกรรมสร้างสรรค์เพื่อบริการวิชาการสู่ชุมชน สังคมและประเทศชาติ
โดยใช้กระบวนการแลกเปลี่ยนความรู้ ความเข้าใจ ความช่วยเหลือ ด้านการเรียนการสอน งานวิจัย งานสร้างสรรค์ ขยายขอบเขตในด้านการแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์ ระหว่างสถาบันอุดมศึกษา รวมทั้งเป็นเวทีสำหรับการกระบวนการถ่ายทอดพัฒนา ต่อยอดความรู้ทางด้านศิลปะวัฒนธรรม เพื่อตอบสนองต่อยุทธศาสตร์ชาติในประเด็นเรื่องการ สร้าง Soft Power เพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจสร้างสรรค์สู่ชุมชน สังคมประเทศชาติได้อย่างยั่งยืน
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/01/422856028_122130386786103426_375119375120394890_n-1-1024x683.webp)
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/01/423537804_122130386762103426_7287886971152443204_n-1024x683.webp)
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/01/423515844_122130384134103426_6474481868899257339_n-1024x683.webp)
โดยเป็นความร่วมมือระหว่างสถาบันอุดมศึกษา 2 ฝ่าย ระหว่างคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มทร.ศรีวิชัย โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ปิยาภรณ์ อรมุต คณบดีคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ กับ คณะศิลปกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ศิริชัย พุ่มมาก คณบดีคณะศิลปศาสตร์ ทั้งสองฝ่ายตกลงและโดยตั้งใจที่จะแสดงเจตนารมย์ที่จะร่วมมือกัน