![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/428689934_122137129616103426_7824385409388401525_n-768x1024.jpg)
วันที่ 9-10 กุมภาพันธ์ 2567 ดร.นวัทตกร อุมาศิลป์ และ ผศ.นภท์ชนก ขวัญสง่า พร้อมด้วยนักศึกษาชั้นปีที่ 2 หลักสูตรสาขาวิชาการออกแบบแฟชั่นและสิ่งทอ ลงพื้นที่ร่วมกับวิทยาลัยชุมชนสงขลา กลุ่มผู้ประกอบการต้นปริกบาติก เพื่อถ่ายทอดความรู้ด้านเทคนิคการสร้างลวดลายที่เป็นเอกลักษณ์เพื่อเพิ่มมูลค่าและพัฒนาผลิตภัณฑ์ผ้าบาติก ในกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการเทคนิคการสร้างสรรค์ลวดลายที่เป็นเอกลักษณ์เพื่อเพิ่มมูลค่าและพัฒนาผลิตภัณฑ์ของกลุ่มปริกบาติก และเพื่อศึกษาแนวทางการเรียนการสอนในรายวิชาแฟชั่นเพื่อชุมชน ภายใต้โครงการพัฒนาทักษะอาชีพตามความต้องการในเขตพัฒนาเศรษฐกิจพิเศษจังหวัดสงขลา ปี2567 ณ ศูนย์การเรียนรู้การทำบาติก ตำบลปริก อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/428629992_122137129472103426_5630787023140474891_n-768x1024.jpg)
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/428702799_122137129436103426_4104507207394212896_n-576x1024.jpg)
![](https://arch.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/04/428699891_122137129646103426_5665930493046390137_n-768x1024.jpg)
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาทักษะอาชีพเดิม และพัฒนาทักษะอาชีพใหม่ของประชาชนและผู้ประกอบการในพื้นที่เขตเศรษฐกิจพิเศษ จังหวัดสงขลาและพัฒนาผลิตภัณฑ์บนฐานทรัพยากรชุมชนในพื้นที่เขตศรษฐกิจพิเศษ จังหวัดสงขลา